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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
WIZARA YA HABARI, MAWASILIANO NA TEKNOLOJIA YA HABARI 

BARAZA LA USHAURI LA WATUMIAJI WA HUDUMA ZA MAWASILIANO  

(TCRA CCC) 

 

TAARIFA KWA UMMA 

 

UBATILI WA MABADILIKO YA BEI ZA VOCHA ZA SIMU ZA MKONONI 

 

Hivi karibuni, kumekuwa na malalamiko ya watumiaji wa huduma za mawasiliano kuhusu 

kupanda kwa bei za vocha za simu za mkononi katika maeneo mbalimbali. Bei hizo 

zimekuwa zikitofautiana baina ya wauzaji; hivyo kusababisha malalamiko kutoka kwa 

watumiaji. 

Taarifa mbalimbali Baraza lilizopata kupitia Kamati za Watumiaji za Mikoa pamoja na 

taarifa zinazosambaa kupitia vyombo vya habari, zinaonyesha kuwa vocha ya shilingi 500 

inauzwa kwa shilingi 550 hadi 600. Vivyo hivyo vocha ya shilingi 1,000 kuuzwa kwa shilingi 

1,100 hadi 1,200. 

Baraza, kupitia Kamati ya Watumiaji ya Mkoa wa Lindi imebaini uwepo wa hali hiyo katika 

Wilaya ya Liwale Kata za Mbaya, Mihumo, Likongowele, Kichonda. Maeneo mengine ni 

Nachingwea kata za Nditi, Mnero, Miembeni, Nambalapala, Kilima Rondo, Lionja na Lindi 

Manispaa katika Kata za Nangaru, Mtimba, Chikonji, Mipingo, Kitomanga na Kilangala.  

Kamati ya Watumiaji ya Mkoa wa Arusha imebaini hali hiyo katika kata ya Sombetini na 

sehemu nyingine.  

Kwa mujibu wa Mamlaka ya Mawasiliano, gharama za vocha za simu hazijapanda. 

Watumiaji wanapaswa kununua vocha kwa bei husika ambayo inaandikwa katika vocha 

anayonunua.  

Kwa msingi huo muuzaji yeyote anayeuza vocha kwa bei tofauti na iliyoidhinishwa 

anafanya kosa la Jinai na anapaswa kuripotiwa kituo cha Polisi ili aweze kuchukuliwa 

hatua. 

Baadhi ya watoa huduma wameeleza kwamba wamefanya mabadiliko katika kamisheni 

wanazopata wasambazaji wakubwa wa huduma za vocha. Baadhi ya wasambazaji 

wakubwa wameshusha makato ya kamisheni kwa wauzaji wadogo wa rejareja; na wauzaji 

wa rejareja wameongeza gharama za vocha kwa watumiaji.  
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Baraza linatamka kwamba mabadiliko yoyote ya kamisheni kwa wauzaji wa jumla 

hayapaswi kubebeshwa mtumiaji wa mwisho kwani makubaliano ya kamisheni ni kati ya 

mtoa huduma na mfanyabiashara husika.  

Aidha; Baraza linashauri watoa huduma kujadiliana na mawakala wao namna bora ya 

kutoza kamisheni bila kumuongezea mtumiaji mzigo wa gharama zitokanazo na mabadiliko 

ya kamisheni, pale yanapokuwepo. 

Wakati changamoto hii ikiendelea kupatiwa ufumbuzi Baraza linawashauri watumiaji 

kununua muda wa maongezi kupitia simu za mkononi.  

Katika kuhakikisha kuwa hali hii haiendelei kujitokeza, Baraza linashauri watumiaji wa 

huduma za mawasiliano kuendelea kutoa taarifa za kupanda bei katika maeneo mbalimbali 

ya nchi ili wahusika wachukuliwe hatua za kisheria na hali hiyo kukomeshwa.   

Baraza litaendelea kufuatilia hali hiyo na kushauri hatua za kuchukua kwa haraka ili 

kuhakikisha watumiaji wa huduma za mawasiliano wanapata haki ya kupata huduma kwa 

bei halali na yenye ubora.  

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano Tanzania limeanzishwa chini ya 

Sheria ya Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ya mwaka 2003 iliyorekebishwa 

Mwaka 2017 kwa lengo la kuwakilisha maslahi ya watumiaji wa huduma za mawasiliano 

kwa kushauriana na Serikali, TCRA na watoa huduma za simu, intaneti, utangazaji na 

posta.  

 

Huduma Bora za Mawasiliano ni Haki Yako 

 

Imetolewa na: 

Katibu Mtendaji 

Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Mawasiliano Tanzania (TCRA CCC) 

Dar es Salaam, 10/01/2023. 
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